Dù lần đầu được tổ chức, Giải Bình Phước marathon - Trường Tươi Group, do Tập đoàn Trường Tươi tài trợ chính đã thu hút hơn 5.000 VĐV trong và ngoài nước tham gia. Tham dự giải còn có 46 VĐV đến từ nhiều quốc gia trên thế giới. Đây là giải marathon lớn nhất từ trước đến nay được tổ chức tại Bình Phước.
Sức hấp dẫn của Giải Bình Phước marathon - Trường Tươi Group không chỉ bởi cơ cấu giải thưởng hấp dẫn, với tổng trị giá lên đến gần 400 triệu đồng với nhiều cự ly thi đấu dành cho VĐV chuyên nghiệp và không chuyên cùng thử sức, tranh tài. Sức hấp dẫn còn bởi sự có mặt của những ngôi sao marathon trên đường chạy cùng ngôi sao sắc đẹp Việt Nam nên đã thu hút sự quan tâm của các VĐV và đông đảo người dân. Tại thành phố Đồng Xoài, từ khi Giải Bình Phước marathon - Trường Tươi Group lần thứ I được phát động trên các phương tiện thông tin đại chúng, không chỉ giới trẻ mà nhiều người lớn tuổi cũng hào hứng lập các group chạy bộ. Mỗi buổi sáng, trên đường Hồ Xuân Hương, các tuyến đường thoáng đãng của khu dân cư Phú Thịnh 2, hay các đường ô bàn cờ của khu dân cư phường Tiến Thành, từng tốp thanh - thiếu niên, người cao tuổi trong đồng phục khỏe khoắn của cổ động viên Trường Tươi Group cùng vui vẻ sải bước, tạo nên một không khí kết nối, cùng rèn luyện sức khỏe.
Còn tại thị xã Phước Long, nơi diễn ra giải và các đường chạy, bầu không khí như càng được “hâm nóng” hơn. Từng là địa phương diễn ra nhiều mùa Giải vô địch quốc gia việt dã leo núi “Chinh phục đỉnh cao Bà Rá”, nhưng tinh thần đón nhận Giải Bình Phước marathon - Trường Tươi Group dường như hào hứng hơn. Trong số các VĐV tham gia, có nhiều cặp vợ chồng, cha con, mẹ con, anh chị em ruột hoặc cả gia đình cùng háo hức tham gia. Có VĐV đến từ các địa phương trong và ngoài tỉnh đã đưa theo người thân cùng đi. Họ xem đây vừa là dịp hưởng ứng phong trào thể dục thể thao, rèn luyện sức khỏe vừa tranh thủ đi thăm thú cảnh đẹp Phước Long, Bình Phước. Những nhà hàng, khách sạn, quán cà phê hay các điểm vui chơi giải trí ở Phước Long đều như "khoác" lên mình bộ áo mới. Một số nhà nghỉ, khách sạn, quán cà phê chủ động đăng ký với Ban tổ chức để người dự giải lưu trú miễn phí. Không chỉ là lòng hiếu khách và yêu thích thể thao, cách ứng xử của những người kinh doanh và người dân Phước Long còn thể hiện tầm nhìn xa trông rộng, bởi mỗi VĐV, dù chuyên nghiệp hay không chuyên, khi đến với giải sẽ là một đại sứ tích cực lan tỏa những thông tin tích cực và hình ảnh đẹp từ vùng đất lịch sử Phước Long đến bạn bè khắp nơi trong nước và thế giới. Và cũng không phải ngẫu nhiên, đường chạy của giải lại băng qua những địa danh nổi tiếng của Phước Long và Bình Phước như: Tượng đài chiến thắng, núi Bà Rá, Thủy điện Thác Mơ…
Giải Bình Phước marathon - Trường Tươi Group lần thứ I đã khép lại, nhưng hiệu ứng, sức ảnh hưởng của giải vẫn tiếp tục lan tỏa!