Tham gia hội thi có 29 thí sinh đại diện cho hơn 500 học viên đang học tập tại các lớp trung cấp lý luận chính trị của Trường Chính trị tỉnh. Trong 2 ngày, các thí sinh sẽ trải qua 2 phần thi, gồm thi viết và thi thuyết trình. Ở phần thi viết, mỗi thí sinh viết 1 bài tự luận với thời gian 120 phút. Đối với phần thi thuyết trình, mỗi thí sinh bốc thăm 1 chủ đề và thuyết trình trong thời gian 15 phút.
Các đại biểu và thí sinh tham dự lễ khai mạc hội thi
Hội thi nhằm tạo động lực thúc đẩy phong trào thi đua học tập trong nhà trường; giúp cho học viên tìm ra phương pháp hiệu quả để nâng cao chất lượng học tập lý luận chính trị. Đồng thời giúp cho nhà trường đánh giá chất lượng đào tạo các khóa trung cấp lý luận chính trị; qua đó sẽ tiếp tục đổi mới, nâng cao chất lượng, hiệu quả học tập, nghiên cứu, vận dụng và phát triển chủ nghĩa Mác Lênin, tư tưởng Hồ Chí Minh trong tình hình mới.
Ban tổ chức hội thi trao cờ lưu niệm cho các đội, lớp tham gia hội thi
Các thí sinh thi lý thuyết sau lễ khai mạc